คำถามที่พบบ่อย

คำถาม อาการที่เกิดขึ้นหลังจากที่ทานยา prednisolone 5 mg
ข้อความ สวัสดีค่ะ ดิฉันได้ทานยา prednisolone แล้วจะมีอาการใจสั่น มือสั่น ทั้งวัน รวมถึงอากาศคลื่นไส้ด้วย ดิฉันก้อเลยหยุดยาเพราะมันมันทำให้ดิฉันไม่สบายตัวมากๆ หยุดยานี้ไปได้เกือบ 2 เดือน แต่ล่าสุดดิฉันได้รับประทานอีกครั้งในวันที่ 13 / 1 / 10 อาการหลังจากทาน คือใจสั่นตลอดเวลา เวียนศรีษะ อาเจียน ทั้งวัน ทำอะไรไม่ได้เลย ทำได้อย่างเดียวคือ นอนลง ไม่ทราบว่ามันเกิดจากผลข้างเคียงของยา หรือป่าวค่ะ ดิฉันได้ยามาเนื่องจากคุณสั่งจ่ายมาเพราะแจ้งว่าดิฉันเป็นโรคหอบ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ  
ชื่อ เมย์ 
คำตอบ อาการที่เกิดขึ้นเกิดจากผลข้างเคียงของยา prednisolone ได้ค่ะ แต่ส่วนใหญ่มักเกิดในขณะที่ได้ยาขนาดสูง แต่ถ้าได้ยาแค่ 5 มก.ต่อวัน โอกาสจะเกิดอาการข้างเคียงจากยามีน้อยมากค่ะ ถ้ามีอาการมากจนมีผลต่อการดำเนินชีวิตประจำวัน แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอที่ดูแลรักษาค่ะ เพราะคุณหมออาจจะปรับลดยาและเสริมยาอื่นที่ช่วยควบคุมโรคแทน ระหว่างที่ลดยา prednisolone ค่ะ